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TANGAZO LA SERIKALI NA. 775 limetangazwa tarehe 18/9/2020 

 

SHERIA YA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA, 

 

(SURA YA 172)  

________ 

 

KANUNI 
________ 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 15) 

_________ 

 
KANUNI ZA UTANGAZAJI WA UCHAGUZI KWA VYAMA VYA SIASA, 2020 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 
  

Jina   1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utangazaji 

wa Uchaguzi kwa Vyama vya Siasa, 2020. 
  

Matumizi 

na 

Mawanda 

 2. Kanuni hizi zitatumiwa na kuwaongoza watoa huduma 

wote wa maudhui Tanzania Bara. 

  
Tafsiri 

Sura ya.172 
 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania; 
 “matangazo” maana yake ni utangazaji wa habari zozote kwa ajili 

ya malipo au mtangazaji kupata kitu chochote cha 

thamani kwa madhumuni ya- 
 (a) kuuza kwa hadhira bidhaa au huduma yoyote; 
 (b) kuishawishi hadhira kuamini au kufanya tendo; au 
 (c) kutangaza bidhaa, huduma, imani, kufanya tendo, mtu 

au shirika; 
  “maudhui ya matangazo” maana yake ni ujumbe wa malipo 

unaotokea katika maudhui ya vipindi kwa madhumuni ya 

kuuza, kutoa taarifa au kushawishi watu kuhusu bidhaa, 

huduma au imani fulani; 
Sura ya 172 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria; 
 “blogu au tovutiblogu” maana yake ni tovuti inayojumuisha 
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uzoefu, mtazamo, maoni ya mwandishi au kikundi cha 

waandishi ikiwa ni pamoja na habari mpya, matukio, 

majarida, matangazo na picha, video na miunganiko ya 

tovuti nyingine;  
 “mmiliki wa blogu” maana yake ni mwandishi au kikundi cha 

waandishi kinachomiliki na kuendesha blogu na matendo 

mengine yoyote yanayohusiana na blogu; 
 “huduma za utangazaji” maana yake ni maudhui yanayorushwa 

hewani kwa njia ya huduma za mawasiliano ya 

kielektroniki ambayo yanakusudiwa kupokelewa moja 

kwa moja na umma kwa ujumla; 
Sura ya 343  “mgombea” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Uchaguzi ya Taifa; 
Sura ya 343  “kampeni” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Uchaguzi ya Taifa; 
Sura ya 172   “Kamati ya Maudhui” maana yake ni Kamati iliyoanzishwa chini 

ya kifungu cha 27 cha Sheria; 
 “malalamiko” maana yake ni maelezo yoyote ya kutoridhika na 

bidhaa au huduma inayotolewa na mtumiaji, mwenendo 

mbaya katika utoaji huduma na maudhui yasiyokubalika 

katika maadili ya utangazaji; 
 “huduma za maudhui” maana yake ni  huduma zinazotolewa kwa 

njia ya matamshi au sauti nyingine, matini,au picha 

zikiwa tulivu au jongevu isipokuwa pale ambapo 

zinatangazwa kwa njia ya mawasiliano binafsi; 

 “mtoa huduma za maudhui” maana yake ni mtu mwenye leseni ya 

huduma ya maudhui iliyotolewa na Mamlaka; 

 “mlalamikaji” maana yake ni mtu anayetoa malalamiko kwa 

Mamlaka dhidi ya maudhui yaliyotangazwa na mtoa 

huduma za maudhui ambayo yamedhuru maslahi yake; 

 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka; 

 “mawasiliano ya kielektroniki” maana yake ni mawasiliano  ya 

redio au kama ifaavyo, mawasiliano ya habari katika 

mfumo wa matamshi au sauti nyingine, data, matini, au 

picha kwa kutumia nishati ya elektromagnetiki elekezi au 

sielekezi; 
Sura ya 343  “uchaguzi” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Uchaguzi ya Taifa; 
Sura ya 343 “siku ya uchaguzi” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Uchaguzi ya Taifa; 
 “wakati wa uchaguzi” maana yake ni kipindi kati ya kuanza kwa 

kampeni za uchaguzi chini ya masharti ya sheria husika 

ya uchaguzi na siku ya mwisho ya kupiga kura; 
 “kipindi cha uchaguzi” maana yake ni kipindi chochote 
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kinachohusiana na uchaguzi wa ofisi ya Rais, Bunge au 

Mamlaka za mitaa na vipindi vingine kama- 
 (a) kuhimiza au kushawishi au kuonekana kuhimiza au 

kushawishi wapigakura kupigia kura chama cha siasa 

au mtu yeyote wakati wa uchaguzi; 
 (b) kusaidia kufanya utetezi kwa mgombea au kwa 

chama cha siasa; au 
 (c) kuarifu mikutano iliyofanywa au itakayofanywa 

inayohusiana na uchaguzi; 
 “maoni ya mpigakura mshiriki” maana yake ni tathmini ya 

mchakato wa kupiga kura kupitia mitazamo au maoni ya 

wapigakura wakati wakiondoka katika kituo cha kupigia 

kura; 
 “habari za upotoshaji” maana yake ni habari au picha ambazo 

zimetengenezwa kuonyesha ni za ukweli lakini si za 

ukweli; 
 “hotuba za chuki” maana yake ni maelezo yoyote kwa maneno, 

hotuba, picha, yanayodhalilisha, kukashifu au kushusha 

hadhi ya mtu au kikundi kwa msingi wa mbari, ukabila, 

dini au ulemavu; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya utangazaji; 
 “mtandaoni” maana yake ni mazingira ambayo mawasiliano 

yanapatikana kupitia mtandao ambapo jamii inaweza 

kupata mtandao ama bila malipo au kwa malipo na 

ambayo yameanzia au kukusudiwa kutumika Tanzania; 
 “huduma ya maudhui mtandaoni” maana yake ni maudhui 

yanayotangazwa kwa umma kupitia tovuti za intaneti, 

programu tumizi za kompyuta, majukwaa, blogu, 

tovutiblogu, blogu ndogondogo, akaunti ya umma, zana 

za ujumbe mfupi wa papo hapo, matangazo ya moja kwa 

moja mtandaoni, mikusanyiko na majukwaa mengine 

yanayohusiana; 
 “mtoa maudhui mtandaoni” maana yake ni mtu yeyote anayetoa 

huduma za maudhui mtandaoni; 
 “jukwaa mtandaoni” maana yake ni kituo cha intaneti ambapo 

watu wanaweza kupata habari, burudani, elimu, dini au 

taaarifa nyingine kupitia televisheni, redio, mtandao wa 

kijamii na blogu za mtandaoni; 

 “mawasiliano kwa redio” maana yake ni mawasiliano ya 

kielektroniki kupitia masafa ya redio;  

 “utangazaji wa uchaguzi wa vyama” maana yake ni vipindi 

vinavyotolewa kwa vyama vya siasa au wagombea 

kuwaelezea wapigakura juu ya sera zao. 

 “upigaji simu” maana yake ni vipindi vya redio na televisheni 

ambapo umma unaruhusiwa kushiriki na kutoa maoni 
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kwa njia ya simu; 

 “matangazo ya kisiasa” maana yake ni matangazo ya kulipia 

yanayokusudiwa kuendeleza maslahi ya chama chochote 

cha siasa; 
Sura ya 343 “chama cha siasa” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Uchaguzi ya Taifa; 
 “ujumbe wa vyama vya siasa” maana yake ni ujumbe wowote 

kutoka katika mikutano wa kisiasa, mazungumzo ya 

kisiasa, mdahalo wa kisiasa na mkutano wa chama na 

waandishi na tamko la chama katika kampeni za 

uchaguzi; 
 “kipindi” maana yake ni maudhui mubashara au yaliyorekodiwa 

yanayojumuisha picha, sauti au yote yanayorushwa kwa 

madhumuni ya utangazaji kwa umma; 

 “kipindi cha chama cha siasa” maana yake ni matangazo yenye 

maudhui ya kisiasa yanayowashawishi watu kufanya 

uamuzi na uteuzi wa kisiasa wanapopiga kura; 

 “arafa” maana yake ni ujumbe mfupi wa maandishi kupitia vifaa 

vya mawasiliano ikiwemo simu za mkononi. 

  

SEHEMU YA PILI 

UTANGAZAJI WA HABARI 
Jukumu la 

kuripoti 
 4. Kila mtoa  huduma za maudhui atahakikisha kwamba - 

(a) matangazo yote ya habari wakati wa uchaguzi mkuu 

yanaripotiwa na kutangazwa kwa uadilifu na 

kutoupendelea upande wowote, kwa usawa na 

ulinganifu kwa vyama vyote; 

 (b) ushughulikiaji wa matukio ya kila siku, pamoja na 

masuala ambayo ama yana mabishano miongoni mwa 

umma au ni suala la mdahalo wa umma, uwe wa haki 

kwa wahusika wote na kwamba suala linalotangazwa 

liwasilishwe kwa njia yenye uadilifu na bila 

kuupendelea upande wowote; 

 (c) taarifa za kisiasa ziwasilishwe bila mtangazaji 

kuonyesha maoni binafsi; 

 (d) taarifa ya chama cha siasa inayojumuishwa katika 

utangazaji wa habari iwe ni taarifa ya ukweli yenye 

mashiko yaani iwe mpya, yenye mvuto na 

inayostahili kutangazwa katika vyombo vya habari; 

 (e) umbe wa vyama vya siasa unatangazwa kwa ufupi na 

bila maoni ya mtangazaji; 

 (f) hataruhusu matangazo yoyote ya  uchochezi, kashfa 

na  yenye kuleta mgawanyiko katika jamii; 

 (g) Taarifa zinazotolewa kuhusu utaratibu wa uchaguzi 

na nafasi za wagombea zinapaswa ziwe sahihi, haki 
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na zenye ulinganifu; 

 (h) utangazaji wa uchaguzi unadhamiria kusisitiza 

umuhimu wa uchaguzi na kuhimiza ushiriki wa 

wananchi wote katika mchakato wa uchaguzi; na 

 (i) wakati wa kipindi cha uchaguzi habari zilenge 

masuala muhimu na maslahi ya wananchi na siyo 

kutawaliwa na matukio ya vyama vya siasa au 

wagombea. 

  

uwasilishaj

i wa 

vipindi 

 5. Kila mtoa huduma za maudhui atahakikisha kwamba 

vipindi na uwasilishaji  wake-  

 (a) unafuata masharti ya Sera, Sheria na Kanuni 

zinazosimamia  uendeshaji wa vyombo vya  habari 

vya kielektroniki; 

 (b) haujihusishi na kumkashifu au kumwaibisha 

mgombea au mtu mwingine yeyote au kauli yoyote 

mbaya kuhusu uadilifu wa mtu yeyote; 

 (c) hautoi  ushawishi wa kisiasa wala kuegemea  misingi  

ya jinsia, mbari, rangi, dini au mahali pa asili; 

 (d) usiwe na viashirio vya lugha ya kashfa, chuki au 

kufuru au lugha  yoyote inayoweza kuchochea vurugu 

au uasi; 

 (e) usiwe na kauli zozote zinazoweza kuumiza hisia za 

mtu yeyote kwa sababu ya jinsia, jinsi, mbari, rangi, 

tabaka, imani, ulemavu au mahali pa asili; 

 (f) una maudhui ya siasa ambapo vyama vinataka 

kuelezea sera, vipindi na malengo yao; 

 (g) una maudhui ya siasa ambayo yameainishwa 

ipasavyo na hayatawasilishwa kwa njia ambayo 

inapotosha hadhira kuamini kwamba vipindi hivyo ni 

vya mtazamo mwingine wowote; 

 (h) pale ambapo mtangazaji wa kipindi au mwendesha 

mjadala anapokutana na wanasiasa wakati akitekeleza 

majukumu yake ya kitaaluma, kukutana huko 

kusifikie au kusisababishe kuaminika kwamba yeye 

ama ni mwanachama au muunga mkono wa chama 

chochote cha siasa; 
Sura ya 

343 
(i) unafuata maagizo yaliyotolewa katika Sheria ya 

Uchaguzi; 

 (j) unaepuka hisia yoyote ya kupendelea upande mmoja 

katika matangazo yote na hayataathiriwa na maslahi 

ya kisiasa au mengineyo; 
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Mhojiwa 

kutambuli

wa 

ipasavyo 

 6.  Pale ambapo mtoa huduma za maudhui anapofanya 

mahojiano  katika kipindi cha  kisiasa atahakikisha kwamba- 

(a) mhojiwa anayetambulishwa kama mwakilishi wa 

chama cha siasa awe ameteuliwa ipasavyo 

kuzungumza kwa niaba ya chama; 

 (b) mhojiwa katika kipindi cha siasa hatahojiwa bila ya 

ridhaa yake; 

 (c) waendesha mijadala katika vipindi kama hivyo 

wazuie na wahakikishe kwamba wahojiwa wanajikita 

kwenye mada iliyochaguliwa;vipindi havipotoshi kwa 

kuwa na lugha ya dhihaka au udhalilishaji; 

 (d) toleo lililohaririwa au kufupishwa la mahojiano  

haliwasilishwi vibaya au kupotosha maoni na 

mchango wa mhojiwa;  

 (e) mahojiano yasihaririwe ili yaonekane yanamhusisha 

mchangiaji na mtazamo fulani ambao hawezi 

kuufuata na ambao hakupewa nafasi ya kutoa maoni 

katika kipindi au makala. 

  
Vipindi vya 

kuchangia 

kwa simu 

 7.-(1) Mtoa huduma za maudhui atahakikisha kwamba: 

(a) Kuna ulinganifu wa haki na usawa  wa maoni 

yatolewayo na wachangiaji kwa simu juu ya masuala 

ya kisiasa kwa kuzingatia misingi ya vipindi 

mubashara  vya kuchangia kwa simu ambayo ni haki, 

uadilifu, kutopendelea na ulinganifu;   
TS.Na.134 

la 2018 

TS.Na.538 

ya 2020 

(b) anachukua hatua muhimu kuhakikisha kwamba 

hakuna mpiga simu au mchangiaji anayeshiriki katika 

vipindi vya kisiasa au vipindi vingine anayekiuka 

Kanuni za Kielektroniki na Posta (Maudhui ya 

Utangazaji wa Redio na Televisheni) za 2018, Kanuni 

za Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni) za 

2020; 

 (c) usiri wa wapiga simu unaheshimiwa na taarifa zao 

binafsi zinalindwa na namba zao za simu hazitolewi 

kwa mtu mwingine; 
TS.Na.134 

la 2018 

TS.Na.538 

ya 2020 

(d) wapiga simu wanapitia katika mchakato wa 

uchunguzi kabla ya kwenda hewani mubashara katika 

kipindi, ambapo mchakato huo wa uchunguzi pia 

utajumuisha ucheleweshaji wa sekunde 3 hadi 5 

kutoka studio hadi kituo cha kurushia matangazo ili 

kutoa nafasi ya  kuhariri maudhui yoyote mubashara 

yanayokwenda kinyume na Kanuni za Kielektroniki 

na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na 

Televisheni) za 2018, Kanuni za Kielektroniki na 

Posta (Maudhui ya Mtandaoni) za 2020; 
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 (e) vipindi vyote mubashara vinatangazwa kwa tahadhari 

na kuhakikisha kwamba taarifa zote ni sahihi na 

hazipotoshi ukweli; 

 (f) watazamaji, wasikilizaji na wapiga simu wakati wa 

vipindi vya mubashara wanahudumiwa kwa heshima, 

uaminifu na haki; 

 (g) vipindi vinavyoshirikisha hadhira ambapo hadhira na 

wapiga simu wanashiriki havitaruhusiwa  

kupandikiza taarifa au kutoa kauli zisizothibitishwa 

ambazo zinaweza kudhoofisha maslahi ya chama 

husika au mtu yeyote; 

 (h) kuna matumizi stahiki ya arafa zinazotumwa na 

umma ili kuhakikisha usahihi, uadilifu, kutopendelea 

na ulinganifu. 

  Mtangazaji atatahadharishwa na kujiandaa kumpinga 

mpiga simu ambaye atasema jambo lenye utata. 

  
Umma 

kushiriki 

katika 

midahalo ya 

kisiasa 

 8. Mtoa huduma za maudhui atatoa fursa kwa umma 

kushiriki katika midahalo ya kisiasa inayohusiana na masuala ya 

uchaguzi na kuhakikisha kwamba, washiriki wa matangazo hayo 

ni lazima kadri iwezekanavyo wawe wawakilishi wa maoni 

tofauti na sekta mbalimbali za jamii. 
  
Mdahalo wa 

kisiasa 
 9.-(1)  Mdahalo wa kisiasa utakuwa na mwendeshaji na 

idadi sawa ya wawakilishi kutoka kwenye kila chama cha siasa 

kitakachoshiriki kujadili suala  au masuala yanayohusiana.   
  (2) Pale ambapo upande mmoja utashindwa kushiriki 

katika majadiliano au mahojiano yanayohusu vyama viwili, 

kipindi kitahirishwa mpaka  vyama vyote  viwili vishiriki 

vitakapowakilishwa.   
   (3) Iwapo vyama zaidi ya viwili vinahusika, na 

endapo hakutakuwa na sababu ya msingi ya kutokuwepo kwa 

mwakilishi wa chama fulani ndani ya saa 24 kabla ya kipindi 

kuanza, majadiliano au mahojiano hayo yataendelea. 
  
Mtoa 

huduma za 

maudhui 

kuhakikisha 

ulinganifu 

kwenye 

midahalo 

 10.  Ili kupata usawa wa hakika miongoni mwa hadhira, 

mtoa  huduma za maudhui atahikikisha kwamba - 

(a) kila mgombea atakaribishwa kuwasilisha idadi  ya  

kutosha na iliyo sawa kwa wafuasi, kwa namna kituo 

cha utangazaji kitakavyoamua; 

(b) wafuasi wa vyama watakaa kwa kutenganishwa kwa 

mujibu wa vyama vyao ili kumwezesha mwendesha 

mdahalo kuwashirikisha bila upendeleo; 
 (c) mwendesha mdahalo, wakati wa kipindi au mwishoni 

mwa kipindi  hatatoa muhtasari au maoni ya 
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kuonyesha upande anaounga mkono; 

 (d) anavitendea haki vyama vyote vya siasa au wagombea 

na kuviwezesha  katika  hali ya usawa na uwazi; 
 (e) vyama vya siasa au wagombea wana haki ya kujibu 

iwapo taarifa iliyotangazwa chini ya jukumu la 

uhariri wa chombo cha utangazaji ina maelezo yasiyo 

sahihi au ukosoaji usio wa haki kutokana na 

upotoshwaji wa ukweli; 
 (f) fursa ya kujibu itatolewa ndani ya saa ishirini na nne 

(24) katika kipindi chenye hadhi na hadhira sawa; 
 (g) hataruhusu washiriki walioalikwa katika midahalo ya 

kisiasa kukejeli mfumo wa uchaguzi. 
  

Mtoa 

huduma za 

maudhui 

mtandaoni 

 11.-(1)Mtu anayeishi ndani au nje ya Tanzania 

anayeandaa maudhui  yanayokusudiwa kutumika Tanzania Bara 

kwa kutumia lugha ya Kiswahili au lugha nyingine yoyote 

ambayo ina hadhira kubwa, atahakikisha kwamba- 
 (a) amesajiliwa na Mamlaka; 

 (b) anafuata masharti husika ya Sera, Sheria na kanuni 

nyingine; 
 (c) maelezo na taarifa zinazotolewa katika  majukwaa ya 

mtandaoni ni sahihi, zenye ukweli, na linganifu kwa 

vyama vyote vilivyoungana na chama 

kinachojitegemea katika uchaguzi; 
 (d) anafanya jitihada za kuhariri majadiliano 

yanayoelekea kuumiza hisia za mtu yeyote kwa 

kutumia lugha ya kashfa ambayo inaweza kuchochea 

vurugu, uasi au uvunjifu wa amani; 
 (e) anachukua tahadhari kuhakikisha usahihi katika  

kutangaza matokeo yoyote ya uchaguzi au kura za 

maoni 
 (f) anachukua hatua za lazima kuchuja maelezo na 

taarifa  kabla ya kuzituma au kuzichapa. 

  

SEHEMU YA TATU 

UTANGAZAJI WAKATI WA KAMPENI YA UCHAGUZI WA KISIASA 

  
Kampeni za 

siasa 
 12. Wakati wa kampeni za uchaguzi mtoa huduma za 

maudhui atahakikisha kwamba- 

 (a) ulinganifu katika vipindi vya siasa unafikiwa kwa 

uwasilishaji ulio sawa wa hoja mbadala, kinzani au 

yenye maslahi; 
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 (b) suala la mjadala katika kipindi cha siasa 

linapendekezwa liwe la kufanana kati ya chama 

kimoja na kingine, isipokuwa pale ambapo suala 

limechaguliwa na vyama husika; 

 (c) watu wanaozungumzia maoni mbalimbali ya chama 

watakuwa wa hadhi zinazolingana na wawe  

walioteuliwa na vyama vyenyewe; 

 (d) pale ambapo haki ya kujibu inaporidhiwa, chama 

ambacho hakijaridhika kitapewa muda na fursa sawa 

ya kujibu katika muundo uleule wa kipindi 

kilichosababisha malalamiko hayo; 

 (e) pale ambapo haki ya kujibu ya kwanza iliyotolewa 

inasababisha malalamiko mengine kipindi cha 

mdahalo au majadiliano kitaandaliwa; 

 (f) vipindi vya uchaguzi wa vyama vya siasa vinaweza 

kurushwa hewani wakati wa uchaguzi tu; 

 (g) pale ambapo mwajiriwa wa kituo cha utangazaji 

anakuwa  mgombea au anaajiriwa na mgombea wa 

kisiasa, au chama cha siasa, atatakiwa kuchukua 

likizo wakati wote wa kipindi cha uchaguzi, au 

ataacha kazi katika kituo hicho. 

  
Idadi ya 

nafasi 

katika 

vipindi 

iwekwe 

bayana 

 13.  Kila mtoa huduma za maudhui anayerusha hewani 

vipindi  vya uchaguzi atapaswa- 

(a) kutenga kila siku, wakati wote wa kipindi cha 

matangazo ya uchaguzi idadi ya nafasi za vipindi kwa 

ajili ya matangazo ya uchaguzi; 

 (b) kufanya  hivyo kwa mujibu wa mpangilio wa vipindi  

na kwa muda uliobainishwa na Kanuni hizi. 

  

Kura za 

maoni 

zishughuliki

we kwa 

tahadhari 

 14.-(1) Kura zote za maoni zitashughulikiwa kwa 

tahadhari na katika kuripoti matokeo ya kura hizo mtoa huduma 

za maudhui atauarifu umma chanzo cha kura hizo, wakala, muda 

uliotumika kuendesha kura hizo, ukubwa wa sampuli na kiwango 

cha kasoro kinachoweza kujitokeza, tahadhari inayolingana 

ichukuliwe wakati wa kushughulikia kura za maoni mara baada ya 

watu kupiga kura.  
  (2) kwa kuzingatia masharti yaliyoanishishwa katika 

kanuni ndogo ya (1), matokeo ya kura za maoni yanayotokana na 

arafa kutoka kwa hadhira hayatachukuliwa kama matokeo 

wakilishi ya kisayansi. 
  (3) Hakuna matokeo ya kura za maoni yatakayotangazwa 

ndani ya siku thelathini (30) kabla ya siku ya kupiga kura. 
  



 

Kanuni za Utangazaji wa Uchaguzi kwa Vyama vya Siasa 

GN NO. 755 Conted 

12 
 

tangazaji 

siku ya 

kupiga kura 

na kipindi 

cha kusubiri 

matokeo 

 15- (1) Kwa madhumuni ya kuepuka migongano ya 

kimaslahi, wafanyakazi wa mtoa   huduma za maudhui mwenye 

wadhifa wa kisiasa au kiongozi wa   chama cha siasa au 

anayejishughulisha na kampeni za kisiasa au anayegombea  

ubunge, hawatoruhusiwa kutangaza au kushiriki katika  kutoa 

uamuzi wa kiuhariri wakati wa kipindi cha uchaguzi. 

  (2) Mtoa huduma za maudhui atahakikisha kwamba, 

katika muda wa saa kumi na mbili kabla ya siku ya uchaguzi, 

hatatangaza jambo lolote linalohusiana na siasa ambalo linaweza 

kuvuruga ulinganifu wa kuzingatiwa wakati wote wa kipindi cha 

matangazo ya uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni hizi.  

  (3) Mtoa huduma za maudhui hatakiwi kutumia   maoni 

yake binafsi  kama sehemu ya taarifa zozote na anatarajiwa kutoa 

matukio halisi na maelezo ya mashuhuda anaporipoti mara kwa 

mara mahudhurio katika vituo vya kupigia kura. 

  (4) Mahojiano ya waangalizi yanaweza kutumiwa kwa 

ajili ya kuweka wazi upigaji wa kura. 

  (5)  Waandishi wa habari wanalazimika kutopendelea 

upande wowote na kuepuka utoaji wa taarifa za kukisia au kubuni. 

  (6) Mtoa huduma za maudhui atahahakisha kwamba 

hakuna taarifa za kashfa zitakazotangazwa, na mwandishi wa 

habari lazima awe na uelewa wa sheria za kashfa za maandishi na 

za matamshi. 

  (7) Mtoa huduma za maudhui hataruhusiwa kuutangazia 

umma kuanzia siku ya kupiga kura hadi siku ya mwisho ya kupiga 

kura katika vipindi vyake, mambo yafuatayo: 

 (a) mjadala na uchambuzi wa masuala ya uchaguzi na 

kura za maoni; 

 (b) matokeo au yanayosemekana kuwa matokeo ya 

upigaji  kura katika jimbo la uchaguzi kabla ya 

kufungwa kwa vituo vyote vya  kupiga kura katika 

jimbo hilo; 

 (c) matokeo yoyote ya kura za maoni; 

 (d) matangazo yoyote ya kisiasa ya kulipia na vipindi 

vingine vya kisiasa au vipindi vyovyote vya uchaguzi 

vilivyotayarishwa na, au kwa niaba ya, mgombea, 

chama cha siasa au mtu au chombo kingine. 

 (e) matokeo ya kura zilizopita; na 

 (f) maoni ya mpigakura mshiriki. 

Kutangaza 

matokeo ya 

uchaguzi 

 16.-(1) Mtoa huduma za maudhui atakuwa na wajibu wa 

kuujulisha umma matokeo ya uchaguzi, kadiri yanavyopatikana: 

  Ikizingatiwa kwamba, uangalizi maalumu ufanyike ili 

kuhakikisha usahihi wa matokeo yote yanayotangazwa. 
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  (2)  Mtoa huduma za maudhui hatatangaza maoni ambayo 

yanaweza kuchochea vurugu au kushawishi chuki kwa misingi ya 

mbari, kabila, jinsia, dini au msimamo wa kisiasa na ambayo 

yanajenga uchochezi wa kusababisha madhara. 
  
Matangazo 

ya kisiasa 
 17.-(1) Mtoa huduma za maudhui atatakiwa, pale 

inapostahili, kutoa fursa sawa na ya haki kwa vyama vya siasa na 

wagombea  kutangaza  vipindi vya uchaguzi na matangazo ya 

kisiasa ya kulipia ya vyama vya siasa. 
  (2) Mtoa huduma za maudhui atahakikisha kwamba, 

katika mazingira kama hayo anaandaa utaratibu wa wazi wa 

kukokotoa ugawaji wa muda wa kuwa hewani, pamoja na kuwa 

na kiasi cha muda na wakati wa kutangaza utakaotolewa kwa 

vyama vyote vya siasa au wagombea. 
  (3) Hakuna tangazo lingine zaidi ya tamko la kulipia la 

kisiasa litakalotangazwa kwa nia ya kutekeleza madhumuni 

yoyote ya kisiasa. 
  (4) Tamko la kisiasa la kulipiwa litakuwa la ukweli na la 

kueleweka, na litakuwa na jina la chama kinachohusika, jina la 

mzungumzaji, wakati na mahali pa tukio na halitaleta mtazamo 

hasi. 
  (5) Hakuna kaulimbiu, wala miziki au nyimbo za aina 

yoyote zinazoweza kuwa na vidokezo vya kisiasa 

zitakazotangazwa kabla na baada ya tamko lolote la kisiasa la 

kulipiwa. 
  (6) Mtoa huduma za maudhui hatarusha hewani kipindi 

cha uchaguzi cha chama chochote kabla au  baada ya  tangazo au 

tamko la kisiasa lililolipiwa na chama kingine cha siasa au 

mgombea mwingine. 
  (7) Mtoa huduma za maudhui ataandaa utaratibu kuhusu 

namna ya kuwasilisha vipindi vya uchaguzi vya vyama na 

matangazo ya kisiasa ya kulipia, pamoja na maelezo bayana na 

muda, miundo ya vipindi na viwango vya kiufundi 

vinavyotakiwa: 
 Ikizingatiwa kwamba, atapaswa kuutangaza utaratibu huo na 

kuwasilisha nakala kwa Mamlaka. 
  (8) Mtoa huduma za maudhui ataanzisha mifumo na 

utaratibu wa wazi ili kuhakikisha kwamba matangazo ya kisiasa 

ya kulipia na vipindi vya uchaguzi vya vyama havihaririwi au 

kurekebishwa kwa uamuzi wa upande mmoja tu, bila ya ridhaa ya 

vyama au wagombea, isipokuwa pale ambapo mabadiliko hayo 

yanawezekana tu kama matangazo hayo au vipindi hivyo 

havifuati viwango vya uadilifu vya kiufundi, sheria za nchi au 

kanuni zozote za uchaguzi. 

  (9) Pale ambapo chama cha siasa au mgombea, katika 
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mazingira kama hayo, anakataa kuhariri au kurekebisha tangazo 

au kipindi, mtoa huduma za maudhui atakuwa na haki ya kukataa 

kurusha hewani tangazo au kipindi hicho.  

  

SEHEMU YA NNE 

UGAWAJI WA MUDA WA KUWA HEWANI 

 Miongozo 

ya jumla 
 18.-(1) Mwongozo wa jumla kuhusu ugawaji wa muda wa 

kuwa hewani utatumika katika matangazo yote ya vyama vya 

siasa kadri iwezekanavyo. 
  (2) Wakati wa uchaguzi matangazo ya vyama vya siasa 

yatarushwa hewani kwa mujibu wa ratiba ya vipindi 

iliyoidhinishwa na Mamlaka. 
  (3) Mwakilishi wa chama atazungumza na watazamaji 

katika mazungumzo yake bila kukatishwa juu ya suala au sera 

mbalimbali na muda wa mazungumzo hayo usiwe zaidi ya dakika 

arobaini na tano (45). 
  (4) Muda wa kuwa hewani wa matangazo ya uchaguzi wa 

vyama utagawiwa na mtoa huduma za maudhui kwa vyama 

mbalimbali vinavyoshiriki katika uchaguzi kwa misingi ya vigezo 

vitakavyowekwa. 
  
Uuzaji wa 

muda wa 

kuwa 

hewani 

 19 (1) Mtoa huduma za maudhui atakuwa huru kuuza 

muda wa kuwa hewani kwa madhumuni ya kampeni za kisiasa. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

mtoa huduma za maudhui atahakikisha kwamba- 

 (a) sauti za wafanyakazi hazitatumika katika matangazo 

ya kisiasa; 

 (b) matangazo ya kisiasa yatafuata viwango vya stara, 

staha, maadili na ukweli; 

 (c) vyama vya siasa na wagombea vitapewa kadi yenye 

viwango sawa vya gharama na masharti pamoja na 

vipunguzo vinavyotokana na ukubwa wa ununuzi na 

bonasi ya muda wa matangazo; 

 (d) kila inapowezekana, muda utagawiwa sawa kwa 

wagombea wote; 

 (e) muda uliogawiwa kwa vyama, kadiri iwezekanavyo, 

utakuwa wenye thamani na viwango sawa; 

 (f) kituo cha utangazaji kinatakiwa kutunza rejesta 

inayoonyesha ugawaji wa muda kwa kila chama 

pamoja na tarehe, jina la kipindi na maelezo mengine 

kama yanavyoweza kuhitajika; 

 (g) wagombea na vyama vya siasa vitapewa fursa sawa 

za muda wa kuwa hewani usiolipiwa; 
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 (h) kiasi cha muda unaogawiwa kwa propaganda za 

kisiasa na viwango vya malipo ya kutozwa kwa 

matumizi ya muda huo, vitalingana kwa vyama vyote 

na wagombea wote; 

 (i) hakuna kipindi au mdhamini atakayeruhusiwa 

kumpinga waziwazi mgombea yeyote au chama cha 

siasa. 

  

SEHEMU YA TANO  

MALALAMIKO NA RUFAA 

 
Uwasilishaji 

wa 

malalamiko 

 

 20.-(1) Malalamiko yatapaswa yawasilishwe kwa mtoa 

huduma za maudhui ndani ya saa arobaini nane (48) baada ya 

kurushwa hewani suala linalolalamikiwa. 

  (2)  Pale ambapo mlalamikaji hajaridhishwa na uamuzi 

uliotolewa na mtoa huduma za maudhui, atawasilisha malalamiko 

yake katika Kamati ya Maudhui ya Mamlaka ndani ya saa 

arobaini na nane (48) baada ya uamuzi huo. 
  (3) Kamati ya Maudhui itatakiwa, pamoja na mambo 

mengine, ili kuthibitisha hoja za kutetea haki ya kujibu 

malalamiko, itazingatia yafuatayo: 
 (a) shtaka dhidi ya uadilifu na faragha;  

 (b) uvunjaji wa kanuni za ulinganifu na haki; au 

  (c) kukataliwa kurushwa hewani kwa matangazo ya siasa. 

  

Utaratibu 

wa 

kuwasilisha 

malalamiko 

 21. Bila kuathiri masharti ya sheria nyingine zozote, 

utaratibu wa kuwasilisha malalamiko kwenye Kamati ya Maudhui 

utakuwa kama ifuatavyo: 

(a) kwa maandishi na yaonyeshe: 

 (i) kwamba malalamiko hayo ni rasmi kuhusu kipindi 

cha uchaguzi; 

 (ii) jina la kipindi; 

 (iii) chama au mgombea aliyehusishwa katika kipindi; 

 (iv) kituo cha redio na televisheni au watoa huduma za 

maudhui mtandaoni ambao wamehusika kutangaza; 

 (v) tarehe na muda wa tangazo au kipindi; 

 (vi) masharti ya Kanuni hii yanayodaiwa kukiukwa na 

sababu zake; na 

 (b) kuwasilishwa moja kwa moja kwa Mamlaka ndani ya 

saa arobaini na nane (48) baada ya uamuzi wa mtoa 

huduma za maudhui. 
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Rufaa 

Sura ya 172 
 22.-Pale ambapo chama cha siasa au mgombea 

hajaridhishwa na uamuzi wa Mamlaka, mlalamikaji anaweza 

kukata Rufaa kwenye Baraza la Ushindani dhidi ya uamuzi wa 

Mamlaka kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 45 cha Sheria. 
  

Kufutwa 

kwa 

TS.Na.228 

la 2015 

 23. Kanuni za Huduma za Utangazaji (Maudhui) 

(Utangazaji wa Uchaguzi wa Vyama vya Siasa) za mwaka 2015 

zinafutwa.  
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